Giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC cấp cho ai? Thời hạn sử dụng của giấy chứng nhận là bao lâu?

Giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC cấp cho ai? Thời hạn sử dụng của giấy chứng nhận là bao lâu?

07/12/2018

Hỏi: Những đối tượng nào cần có giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC? Hiệu lực của giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ kéo dài bao lâu?

Trả lời: 

1. Đối tượng cần tham gia lớp đào tạo huấn luyện nghiệp vụ về PCCC&CNCH:

Tại khoản 1 Điều 16 của Thông tư 66/2014/TT-BCA quy định chi tiết thi hành một số điều của nghị định số 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 quy định chi tiết thi hành một số điều của luật phòng cháy và chữa cháy và luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật phòng cháy và chữa cháy có nêu rõ những đối tượng cần tham gia lớp huấn luyện nghiệp vụ về PCCC&CNCH và được cấp giấy chứng nhận tham gia, cụ thể:

...Điều 16. Huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy

   1. Đối tượng huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy

a) Người có chức danh chỉ huy chữa cháy quy định tại Khoản 2 Điều 37 Luật phòng cháy và chữa cháy;

b) Cán bộ, đội viên đội dân phòng, đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở, đội phòng cháy và chữa cháy chuyên ngành;

c) Người làm việc trong môi trường có nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thường xuyên tiếp xúc với các chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ;

d) Người chỉ huy tàu thủy, tàu hỏa, tàu bay, người làm việc và phục vụ trên phương tiện giao thông cơ giới có từ 30 chỗ ngồi trở lên, trên phương tiện vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ;

đ) Người làm việc trong các cơ sở sản xuất, kinh doanh phương tiện phòng cháy và chữa cháy;

e) Các cá nhân khác có yêu cầu được huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy...."

Ngoài việc thực hiện theo quy định của pháp luật, mọi công dân nên tham gia các lớp tập huấn, huấn luyện về nghiệp vụ PCCC&CNCH để trang bị cho bản thân những kiến thức cơ bản nhất trong việc bảo vệ bản thân trong cuộc sống hàng ngày.

2. Thời hạn của giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ:

Hiện nay, theo quy định Cục CS PCCC&CNCH, có 2 loại giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ với thời hạn sử dụng khác nhau.

- Giấy chứng nhận huấn luyện nghiện vụ về PCCC: hiệu lực 2 năm kể từ ngày cấp.

- Giấy chứng nhận huấn luyện nghiện vụ về PCCC&CNCH: hiệu lực 5 năm kể từ ngày cấp.

Theo đó, tùy thuộc vào nội dung của khóa đào tạo huấn luyện, nhu cầu của người tham gia và quy định hiện hành của pháp luật mà phía đơn vị chức năng sẽ cấp loại giấy chứng nhận phù hợp.


Tin liên quan

Từ khóa: giấy chứng nhận, huấn luyện, pccc, cnch, pccc&cnch, nghiệp vụ, huấn luyện pccc, thời hạn, đối tượng,


Viết bình luận

Phòng cháy chữa cháy An Vĩnh Phát

Giám đốc: Vũ Quang Thành

Mã số thuế: 0107249198 do Sở KH và Đầu tư TP HN cấp thay đổi lần 1 ngày 21/09/2017

Điện thoại: 0969 616 114 - 0243 9014 114

Địa chỉ: Số 93 Khuất Duy Tiến, Phường Nhân Chính, Quận Thanh Xuân, TP Hà Nội

Email: pcccanvinhphat@gmail.com - Website: pcccanvinhphat.vn