Hạn sử dụng bình chữa cháy là bao lâu? Hết hạn thì có thể tái sử dụng không?

Hạn sử dụng bình chữa cháy là bao lâu? Hết hạn thì có thể tái sử dụng không?

06/12/2018

Hỏi: Bình chữa cháy sau khi mua về, hạn sử dụng là bao lâu? Hết hạn sử dụng hoặc đã sử dụng rồi có thể tái sử dụng được không?

Trả lời: Đối với từng nhà sản xuất mà mỗi bình chữa cháy có thời hạn sử dụng khác nhau. Trung bình hạn sử dụng bình chữa cháy khoảng từ 2 - 5 năm. Có thể tái sử dụng một hoặc nhiều lần sau khi chất chữa cháy bên trong bình hết hạn hoặc đã qua sử dụng đối với các bình có vỏ bình đảm bảo (Chỉ áp dụng với một số loại bình chữa cháy nhất định)

Bình chữa cháy sau khi mua về, quý vị cần lưu ý thời hạn sử dụng của loại bình đó. Khi đã hết hạn sử dụng, quý vị cần đem đi xúc nạp lại, tái sử dụng vỏ bình chữa cháy. Thời hạn sử dụng ở đây là chỉ thời hạn sử dụng của chất chữa cháy trong bình. Đối với bình bột chữa cháy, có một số bình chữa cháy chưa hết hạn sử dụng nhưng áp suất khí đẩy trong bình không còn đảm bảo, quý vị cũng cần đi súc nạp lại để đảm bảo bình chữa cháy quý vị trang bị luôn sẵn sàng có thể sử dụng.

Quý vị có thể đem bình chữa cháy cần xúc nạp lại tới các cửa hàng cung cấp các thiết bị PCCC hoặc các đơn vị nhận xúc nạp lại bình chữa cháy, gia hạn sử dụng của các bình chữa cháy.

Các loại bình chữa cháy có thể xúc nạp lại trên thị trường hiện nay:

  • Bình chữa cháy bột loại: bình xách tay loại từ 4 – 9kg, bình chữa cháy xe đẩy, bình cầu chữa cháy tự động,...
  • Bình chữa cháy khí loại: bình xách tay loại từ 3 – 5kg, bình chữa cháy xe đẩy,...

Ngoài ra, pháp luật Việt Nam có bạn hành thông tư cụ thể quy định về bảo quản, bảo dưỡng đối với các phương tiện PCCC nói chung và bình chữa cháy nói riêng. Cụ thể quy định về bảo quản, bảo dưỡng bình chữa cháy như sau:

Theo Điều 15 tại Thông tư 52 /2014/TT-BCA Quy định về quản lý, bảo quản, bảo dưỡng phương tiện phòng cháy và chữa cháy có nêu rõ:

"... Điều 15. Bảo quản, bảo dưỡng bình chữa cháy

  1. Phân loại bình chữa cháy

a) Loại 1: Bình có áp suất nén trực tiếp với chất chữa cháy là nước, nước có phụ gia hoặc bọt;

b) Loại 2: Bình có áp suất nén trực tiếp với chất chữa cháy là bột;

c) Loại 3: Bình dùng chai khí đẩy với chất chữa cháy là nước, nước có phụ gia;

d) Loại 4: Bình dùng chai khí đẩy với chất chữa cháy là bột;

e) Loại 5: Bình chữa cháy các-bon dioxide.

   2. Yêu cầu bảo quản, bảo dưỡng

a) Kiểm tra niêm phong và cơ cấu an toàn của bình để xác định bình chữa cháy đã sử dụng hay chưa sử dụng;

b) Gắn biển hoặc ghi nhãn gắn vào bình sau khi đã bảo quản, bảo dưỡng;

c) Thay thế chốt an toàn và lắp niêm phong mới.

  3. Bảo quản, bảo dưỡng thường xuyên

a) Đối với các bình loại 1, 2, 3, 4 và 5; cụ thể:

- Kiểm tra bên ngoài thân bình để xác định có bị gỉ sét. Nếu bình bị gỉ sét không đáng kể thì phải bảo dưỡng để tiếp tục sử dụng; nếu bình bị gỉ sét, ăn mòn nhiều thì phải loại bỏ;

- Cân bình chữa cháy (có hoặc không có cơ cấu vận hành theo hướng dẫn của nhà sản xuất) hoặc sử dụng phương thức thích hợp để kiểm tra bình chứa khối lượng chất chữa cháy chính xác. Đối chiếu khối lượng so với khối lượng được ghi khi bình đưa vào sử dụng lần đầu;

- Kiểm tra lăng phun, vòi phun của bình và vệ sinh sạch sẽ; nếu hư hỏng phải thay thế.

- Kiểm tra các thiết bị chỉ áp suất. Nếu áp suất giảm hơn 10% hoặc nhiều hơn so với mức giảm lớn nhất theo hướng dẫn của nhà sản xuất thì phải thực hiện theo chỉ dẫn của nhà sản xuất;

- Kiểm tra cơ cấu vận hành và kiểm soát sự xả (nếu được lắp) đối với loại bình chữa cháy được thiết kế có cơ cấu vận hành tháo ra theo hướng dẫn của nhà sản xuất;

b) Đối với bình loại 3 và loại 4

- Làm sạch bên trong, bên ngoài bình; kiểm tra bên trong, bên ngoài thân bình để phát hiện sự ăn mòn và hư hại. Nếu bình bị ăn mòn ít hoặc hư hại không đáng kể thì phải bảo dưỡng để tiếp tục sử dụng; nếu bình bị ăn mòn nhiều thì phải loại bỏ;

- Mở bình chữa cháy hoặc tháo các đầu lắp ráp để kiểm tra chất lượng bình;

- Kiểm tra bên ngoài chai khí đẩy để phát hiện sự ăn mòn và hư hại.  Nếu chai khí đẩy bị ăn mòn và hư hại thì phải thay mới. Cân chai khí đẩy và kiểm tra khối lượng so với khối lượng ghi trên chai. Chai khí đẩy có khối lượng chất chứa ít hơn khối lượng nhỏ nhất được ghi hoặc chai được phát hiện bị rò rỉ thì phải sửa chữa, nạp đủ hoặc thay bằng chai mới;

- Nạp lại bình chữa cháy tới mức ban đầu (bình loại 3), bù lại lượng nước bị mất. Đối với nước có phụ gia hoặc dung dịch tạo bọt thì nạp lại bình theo hướng dẫn của nhà sản xuất. Kiểm tra và vệ sinh sạch sẽ lăng phun ống nhánh, lưới lọc và ống phun trong van xả khí (nếu được lắp);

- Kiểm tra bột trong bình (bình loại 4), cụ thể: Khuấy trộn bột bằng cách lắc và dốc ngược bình. Nếu có dấu hiệu vón cục, đóng cục không phun được  thì phải thay tất cả bột chữa cháy và nạp lại bình bằng bột chữa cháy của nhà sản xuất. Kiểm tra, chỉnh sửa và vệ sinh sạch lăng phun, vòi phun, ống phun;

- Kiểm tra vòng đệm, màng ngăn và vòi phun; thay thế nếu bị hư hỏng;

- Lắp lại bình theo hướng dẫn của nhà sản xuất.

c) Đối với bình loại 5

- Kiểm tra, vệ sinh loa phun, vòi phun chữa cháy; thay thế nếu bị hư hỏng;

-Thực hiện phép thử dẫn điện bộ vòi chữa cháy.

 4. Bảo quản, bảo dưỡng định kỳ

Sau 5 năm (tính từ ngày sản xuất), bình chữa cháy các loại 1, 2 và 3 phải được bảo dưỡng như sau:

a) Phun xả bình chữa cháy hết hoàn toàn. Sau khi phun, áp kế phải chỉ áp suất “0” và thiết bị chỉ thị (nếu được trang bị) phải chỉ vị trí đã phun;

b) Mở bình chữa cháy và làm sạch bên trong thân bình; phát hiện sự ăn mòn và hư hại bên trong thân bình. Nếu bình bị ăn mòn ít, hư hại không đáng kể thì bảo dưỡng để tiếp tục sử dụng; nếu bình bị ăn mòn nhiều thì phải loại bỏ;

c) Kiểm tra, làm sạch lăng phun, lưới lọc và vòi phun, lỗ thông (hoặc các cơ cấu thông hơi khác) ở trong nắp hoặc bộ van và ống xả trong;

d) Kiểm tra vòng đệm bịt kín và vòi phun (nếu được lắp) và thay nếu bị hư hỏng;

đ) Kiểm tra cơ cấu vận hành về việc chuyển động;

e) Lắp ráp và nạp lại bình chữa cháy. ..."

Trên đây là một số giải đáp về việc bảo dưỡng, tái sử dụng bình chữa cháy. Hi vọng những thông tin này sẽ giúp ích cho quý vị. Trân trọng!


Tin liên quan

Từ khóa: bình chữa cháy, tái sử dụng, nạp, hết hạn, tái sử dụng bình chữa cháy, bảo dưỡng, xúc nạp, có thể làm gì với bình chữa cháy hết hạn


Viết bình luận

Phòng cháy chữa cháy An Vĩnh Phát

Giám đốc: Vũ Quang Thành

Mã số thuế: 0107249198 do Sở KH và Đầu tư TP HN cấp thay đổi lần 1 ngày 21/09/2017

Điện thoại: 0969 616 114 - 0243 9014 114

Địa chỉ: Số 93 Khuất Duy Tiến, Phường Nhân Chính, Quận Thanh Xuân, TP Hà Nội

Email: pcccanvinhphat@gmail.com - Website: pcccanvinhphat.vn